HOTUBA YA MHE. JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI,
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI KATIKA MAADHIMISHO YA
SIKU YA SHERIA NCHINI KWENYE VIWANJA VYA CHINANGALI JIJINI

DODOMA TAREHE 01 FEBRUARI, 2024

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania;

Mhe. Profesa Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania;

Mhe. Dkt. Tulia Ackson, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU);

Mhe. Balozi Dkt. Pindi Hazara Chana, Waziri wa Katiba na Sheria;
Wahe. Majaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania;

Mhe. Khamis Ramadhan Abdalla, Jaji Mkuu wa Zanzibar;

Mhe. Mustapher Mohamed Siyani, Jaji Kiongozi Mahakama Kuu ya
Tanzania;

Wahe. Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania;

Wahe. Mawagziri na Naibu Waziri mliopo;

Wahe. Majaji Wakuu Wastaafu pamoja na Majaji Wastaafu wa

Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu;



Mhe. Dkt. Mwinyi Talib Haji, Mwanasheria. Mkuu wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar; |

Mhe. Dkt. Rosemary Staki Senyamule;'Mkuu wa Mkoa wa Dodoma;
Prof. Elisante Ole Gabriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama;:

Mhe. Sylvester Joseph Kainda, Msajili wa Mahakama ya Rufani na
Kaimu Msajili Mkuu wa Mahakama;

Bi. Mary Gasper Makondo, Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria na
Makatibu Wakuu mliopo;

Mhe. Balozi Profesa Kennedy Godfrey Gastorn, Naibu Mwanasheria
Mkuu wa Serikali;

Bw. Shaaban Ramadhan Abdalla, Naibu Mwanasheria Mkuu Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar;

Bw. Sylvester Anthony Mwakitalu, Mkurugenzi wa Mashtaka:

Dkt. Boniphace Nalija Luhende, Wakili Mkuu wa Serikali:

Mhe. Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Katiba na Sheria;

Wahe. Wabunge wote mliopo;

Bw.. Frank Kanyusi Frank- Kabidhi Wasii Mkuu na Afisa Mtendaji

Mkuu, Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA);



Bi. Javelin Jason Rugaihuruza, Kaimu Nai_bu Mkurugenzi wa Mashtaka
na Bw. Mark Eldad Mulwambo — Kaimu Naibu Wakili Mkuu wa Serikali;
Wakili Harold Giliard Sungusia, Rais wa Chama cha Mawakili wa
Kujitegemea (Tanganyika Law Society — TLS) na Waheshimiwa Marais
na Wenyeviti wa Vyama vingine vya Kitaaluma (JMAT, TAWJA, TPBA,
TAMWA, TRJA na TANLAP);

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa,
Wahe. Wasajili, Naibu Wasajili, Watendaji wa Mahakama, Mahakimu,
Mawakili wa Serikali na wa Kujitegemea;

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama;

Waheshimiwa Viongozi wa Dini;

Wanahabari;

Ndugu Viongozi, Wakuu wa Taasisi mbalimbali na Wageni wote
waalikwa;

Mabibi na Mabwana.

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA, ........



Mheshimiwa Rais, .

Tunatambua jinsi ulivyo mstari wa mbele kuhakikisha changamoto
mbalimbali zinazoukabili mfumo wa Haki Jinai zinapungua au kuondolewa
kabisa. Kama unavyokumbuka, tarehe 31 Januari, 2023 ulizindua Tume ya
Kuangalia Jinsi ya Kuboresha Taasisi za Haki Jinai nchini ambapo Tume
hiyo pamoja na mambo mengine, ilipewa jukumu la kutafuta kiini cha
changamoto zinazoathiri.- Haki Jinai nchini na kutoa mapendekezo
yatakayosaidia kuondoa changamoto katika mnyororo mzima wa mfumo
wa Haki Jinai nchini zinazosababisha wananchi kutopata haki zao

ipasavyo.

Pia, uliielekeza Tume hiyo ifanye mabadiliko mbalimbali ikiwemo
kuangalia fikra za kiutendaji, mahusiano kati ya taasisi za Haki Jinai na raia
na kuzitaka taasisi za Haki Jinai kuendesha na kusimamia Haki Jinai kwa
kuzingatia misingi ya sheria, weledi, usawa, uadilifu pamoja na mila na
desturi zetu. Tume hiyo ilifanya kazi yake na kuwasilisha Taarifa yake
kwako mnamo tarehe 15 Julai, 2023 ambapo siku hiyo hiyo ulielekeza
uandaliwe Mpango wa kuwahabarisha Wananchi kuhusu maudhui ya

Taarifa hiyo.

Mheshimiwa Rais,

Nampongeza Mhe. Jaji Mkuu na Mahakama ya Tanzania kwa ushiriki wake
toshelevu kwenye Tume ya Mhe. Jaji Chande na kwa kuchukua hatua
Madhubuti ya kuisoma Taarifa hiyo na mapendekezo yake na kuelekeza

utekelezaji mara moja wa mapendekezo yaliyo ndani ya uwezo wake
5



yakiwemo yale yasiyohitaji mabadiliko ya_sheria au rasilimali za ziada.
Aidha, kitendo cha utayari usio na s_haka wa Mahakama kuendelea
kushirikiana kwa karibu na Kamati ya Rai‘s' yé Utekelezaji wa mapendekezo
ya Tume hiyo ambayo uliyaridhia na kuelekeza utekelezaji wake ni cha

kuigwa na wadau wote.

Kwa muktadha huo, haishangazi sasa Mahakama imeamua kuchochea
kasi ya utekelezaji wa mapendekezo uliyoyaridhia kupitia Kauli Mbiu
inayotukumbusha wadau wote wa Haki Jinai kujitathmini na kuchukua
hatua za haraka kushirikiana na Kamati yako kuweka mkakati kabambe wa

utekelezaji na kufanya utekelezaji haraka iwezekanavyo.

Mheshimiwa Rais,

Jitihada na mikakati uliyoianzisha ambazo Mahakama leo inazipatia
uzito wa kutosha katika maboresho ya mfumo wa Haki Jinai nchini, ziko
katika mwelekeo sahihi kwani yapo mataifa mengine yamekumbwa na
changamoto katika mifumo yake ya Haki Jinai na kubaini umuhimu wa
kuwashirikisha wadau. India ni mojawapo ya Nchi iliyokumbana na
changamoto za kukosekana kwa ushirikiano na uratibu mzuri miongoni

mwa wadau wa Haki Jinai.

Mnamo tarehe 29 Agosti, 2021, Jaji Mstaafu Ved Prakash Sharma wa
Mahakama Kuu ya Delhi nchini India katika wasilisho lake kwenye Semina
ya Kitaifa ya Stadi za Uongozi kwa Viongozi Wakuu wa Wilaya na Majaji

(National Seminar for Principal District and Sessions Judges on Leadership
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Skills) kuhusu “Effective Management of Stakeholders in Justice Delivery
System” alisema:

“Different Mandates but the.Common Goal: The old
saying is, "No man is an island"; because almost every
project involves other people or agency. Justice delivery
system being no‘exception; we should try our best to
integrate the efforts and energies of various stakeholders
who have different mandates but the common goal -
dispensation of justice through determination of truth. It
is high time to acknowledge this reality and to proceed
accordingly”.

Tafsiri isiyo rasmi ya nukuu hiyo ni kwamba:

“Majukumu tofauti katika lengo moja: Methali ya kale
inasema, “Hakuna binadamu anayeweza kuishi kama
kisiwa” kwa sababu karibu kila jambo au mradi
unahusisha watu au taasisi nyingine. Mfumo wa utoaji
haki nao hauko tofauti; tunapaswa kujitahidi kwa kila hali
kuunganisha jitihada na nguvu za wadau mbalimbali
wenye dhamana ya kutekeleza majukumu tofauti tofauti
ya utoaji haki kwa njia ya ukweli. Ni muda muafaka

kuubali ukweli huu na kusonga mbele ipasavyo”.

Kwa mujibu wa Ibara ya 107A(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya mwaka 1977, Mamlaka ya mwisho ya utoaji haki katika

Jamhuri ya Muungano yamewekwa chini ya Mahakama ya Tanzania. Hata
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hivyo, Mahakama pekee haiwezi kufanikisha jukumu hilo bila kushirikisha
wadau wengine ikiwemo Ofisi ya Mwan‘a_}sher’ia Mkuu wa Serikali, Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya Wakili..l\_/lku:u wa Serikali, Mabaraza yenye
dhamana ya kutoa maamuzi, Chama ‘cha Mawakili Tanganyika, Jeshi la
Polisi, Magereza, TAKUKURU, Taasisi za Elimu na Mamlaka ya Mapato

Tanzania.

Kwa muktadha huo, nukuu niliyoirejea hapo juu inaakisi maudhui ya
Kauli Mbiu ya mwaka huu kwani wadau wa haki katika sekta ya umma na
sekta binafsi wana nafasi kubwa na muhimu katika kuisaidia Mahakama
kutekeleza jukumu lake la utoaji Haki ambayo ni nguzo muhimu kwa ustawi
wa Taifa letu. Utoaji haki utafanikiwa iwapo wadau wote wa Mahakama

watashirikiana.

Mheshimiwa Rais,

Kauli Mbiu ya mwaka huu inatutaka wadau wote wa Haki kuonesha
namna tunavyoweza kushiriki katika kuboresha mfumo wa Haki Jinai kwa
mujibu wa majukumu tuliyopewa. Kwa uzoefu na ufahamu wangu hakuna
binadamu asiyeguswa kwa njia moja au nyingine na Haki Jinai. Hivyo, Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama mdau muhimu wa Haki Jinai
itaendelea kutekeleza wajibu wake kwa kufanya tafiti na kutoa ushauri wa
kisheria; kutekeleza jukumu la uandishi wa sheria na kanuni zinazohusiana
na Haki Jinai kwa kushirikiana na wadau wengine; kuwasimamia vyema
wanasheria wanaofanya kazi katika Sekta ya Umma; kuzifanyia kazi kwa

umahiri zaidi taarifa za utendaji kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya



Wakili Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Kabidhi Mkuu wa Serikali na Ofisi ya
Mwandishi Mkuu wa Sheria; na kufanya maamuzi ya kimkakati kupitia Timu
ya Serikali ya Sheria (Government Legal Team) ili kutoa ushauri stahiki

kwa Serikali, Bunge na Mahakama ipasavyo.

Naipongeza sana Tuh*né ya Mhe. Jaji Chande kwa kazi kubwa
iliyofanya. Aidha, nakupoh\é}eza sana wewe Mhe. Rais kwa kuiteua Tume
hiyo kuwa Kamati inayoendelea kuwashirikisha wadau wote muhimu
kuandaa mikakati ya kutekeleza maamuzi uliyoyatoa baada ya kupokea

Taarifa na mapendekezo yake.

Mheshimiwa Rais,

Miongoni mwa maeneo yaliyopendekezwa kufanyiwa maboresho na
Tume ambayo umeielekeza Kamati kushirikiana na wadau
kuyatengenezea mikakati ya utekelezaji ni kuimarisha ulinzi wa mashahidi,
kuondoa mamlaka ya ukamataji hovyo wananchi, kupitia upya makosa ya
uhujumu uchumi na utaratibu wa kutoa dhamana, kuweka ukomo wa muda
wa upelelezi, kurekebisha tafsiri ya makosa tangulizi ya kosa la
utakasishaji fedha haramu na kupitia upya adhabu ya kifo kwa kuiwekea

masharti mapya ya utekelezaiji ili isiwe adhabu pekee mbele ya Mahakama.

Sheria na Kanuni nyingine zinazofanyiwa kazi ni Sheria ya Tawala za
Mikoa, Sura ya 97; Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya
288; Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura ya 20; Sheria ya

Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16; Sheria ya Ulinzi wa Watoa Taarifa na
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Mashahidi, Sura ya 446; Sheria ya Mamlaka"'ya. Udhibiti Usafiri Ardhini,
Sura ya 413; Sheria ya Usimamizi wa Usalama Barabarani, Sura ya 168,
Kanuni za Kudumu za Jeshi la Magereza (PSO) za Mwaka 2003; Amri Kuu
za ldara ya Uhamiaji (IGO) za Mwaka 2023 na Kanuni Kuu za Jeshi Usu la

Uhifadhi wa Wanyamapori na Misitu.

Aidha, sheria mpya zinazopendekezwa kutungwa ni Sheria mahsusi
ya dhamana (Balil -Act)'itakayoainisha mfumo, mamlaka na utaratibu wote

wa dhamana na Sheria itakayoruhusu na kusimamia upelelezi binafsi.

Mheshimiwa Rais,

Tunamshukuru Mhe. Balozi Dkt. Moses M. Kusiluka, Katibu Mkuu
Kiongozi, kwa kuzielekeza mamlaka zote kutoa ushirikiano wa kutosha kwa
Kamati hiyo. Hivyo, kwa kuwa Kauli Mbiu iliyowasilishwa kwetu na
Mahakama mwaka huu inatekelezeka na kutoa fursa ya kila Taasisi
kujitathmini na, au kufanyiwa tathmini na Kamati yako pamoja na wadau
wenza katika Mfumo wa Haki Jinai, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
inatoa rai kwa kila taasisi kukwepa aibu ya kuangukia kwenye kundi la

taasisi zitakazobainika kukwamisha mnyororo wa maboresho haya.

Katika kutekeleza majukumu yetu, kwa sasa Ofisi yangu iko tayari
kuendelea kupokea maelekezo yanayohusiana na utungwaji na
marekebisho ya sheria (Drafting instructions) zilizokusudiwa kufanyiwa kazi
kwa kushirikiana na wadau wetu kwa lengo la kuboresha Mfumo wa utoaji

Haki Jinai. Kwa minajili hiyo, tayari tumepokea mapendekezo ya
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kurekebisha Sheria ya Kudhibiti Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu ya
Kupangwa, Sura ya 200. Pia, Ofisi yangu.itaendelea kutoa miongozo na
maelekezo kwa wadau wengine wa Haki Jinai wanaohusika na usimamizi

au utekelezaji wa sheria zilizotajwa katika ripoti ya Tume hiyo.

Mheshimiwa Rais, _

Kama Mshauri Mkuu wa Serikali, natambua umuhimu wa kuwa na
Mfumo wa Sheria nchini unaokidhi mabhitaji ya jamii katika kujiletea
maendeleo kiuchumi, kijamii na kiteknolojia. Dhamira ya Ofisi yangu ni
kuiwezesha Serikali, inayoandaa miswada, na Bunge linalotunga sheria,
kutekeleza majukumu vyema ili kuiwezesha nchi kuwa na sheria
zitakazoboresha mfumo wa Haki Jinai. Waandishi wa Sheria wataendelea
kufanyakazi bila kuchoka ili kutimiza malengo yetu ya kutoa matoleo ya
sheria zilizofanyiwa urekebu na ambazo zinaendelea kufanyiwa ufasiri kwa

lugha ya Kiswahili na Kiingereza ili kurahisisha usomaiji wake.

Mheshimiwa Rais,

Katika kutathmini ushiriki wa Mawakili wa Serikali, Ofisi yangu kwa
kushirikiana na mamlaka za ajira waliko Mawakili wa Serikali 3,366 (kufikia
tarehe 26.01.2024), tunakusudia kutumia vyema mifumo ya Office of the
Attorney General Management of Information System (OAG-MIS) na Public
Employees’ Management of Information System (PEPMIS) kupima utendaji
kazi wa kila Wakili. Kazi hii itatekelezwa na Dawati maalumu lenye
dhamana ya kusimamia Usajili wa Mawakili kwenye Daftari la Usajili wa

Mawakili wa Serikali ambalo pia linahusika na kutathmini utendaji wao wa
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kazi pamoja na uwepo wa mifumo wezeshi na.umadhubuti wake. Divisheni
husika na Dawati hili watashirikiana ipasavyo na Waaijiri kutekeleza jukumu
hili.

Tutaongeza ufanisi wa utendaji wa kazi zetu na kuitendea haki Kauli
Mbiu iliyowasilishwa na Mahakama kwa kuwajengea uwezo na kuwapatia
stadi za kazi Mawakili wa Serikali ili kundi hili lenye Mawakili 3,366 (111
waliopo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 128 waliopo Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, 307 waliopo TAMISEMI, 661 waliopo Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka na 2,159 walio kwenye maeneo mengine) washiriki
jpasavyo kuendesha mashauri mbele ya vyombo vya maamuzi na
kutekeleza majukumu mengine ya kisheria na kuhakikisha kwa namna
moja au nyingine yanachangia kuboresha Haki Jinai na kuchochea Ustawi
wa Taifa. Mpango huu utawawezesha mawakili kukua, kubobea na kufikia
ndoto zao katika utumishi wa Umma na maeneo mtambuka ndani na nje ya
nchi (kwenye taasisi za Kimataifa). Hili ni eneo mojawapo ya yale ambayo

Timu ya Serikali ya Sheria (GLT) itayafanyia tathmini mara kwa mara.

Mheshimiwa Rais,

Tunapoadhimisha Kilele cha Siku ya Sheria Nchini nawakumbusha
tena viongozi wetu kuzingatia Miongozo na Maelekezo iliyotolewa na Ofisi
yangu kwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) Tanzania Bara ambayo
imesaidia kupunguza baadhi ya malalamiko yaliyokuwa yakitokea mara

kwa mara kabla hayajafika Mahakamani. Malalamiko hayo yalikuwa
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yakitoka kwa wananchi, watumishi wa umma na wadau mbalimbali wakidai
waliwekwa mahabusu kinyume na sheria; kukamatwa bila kufuata taratibu
za kisheria, utoaji wa adhabu za papo kWa hapo kama vile viboko kutoka
kwa Viongozi wa Serikali, kuzuia ama kuingilia utekelezaji (execution) wa
tuzo na amri za Mahakama pindi Mahakama inapokuwa imetoa hukumu na

kufanya utekelezaji huo kupitia madalali wa Mahakama.

Milango ya Ofisi yangu itaendelea kuwa wazi kwa viongozi, wadau na
wananchi kuhakikisha Haki inapatikana kwa Ustawi wa Taifa. Kabla ya
kukiuka sheria na misingi ya Utawala Bora viongozi na wadau wote
nawasihi wasione ugumu kuingia kwenye mfumo uliotuzindulia mnamo
tarehe 29 Septemba, 2022 wa Office of Attorney General Management
Information System (OAG-MIS) ambamo, pamoja na mambo mengine,
kuna dirisha la kupakia na kupakua sheria, Daftari la Usajili wa Mawakili wa
Serikali, Dawati la Msaada (help desk) na Simu ya Huduma kwa umma
(Toll Free Number). Kwa sasa, Ofisi yangu inaendelea na mpango wa
kuweka mifumo madhubuti ya kielektroniki na kuunganisha mfumo wa
OAG-MIS na mfumo wa Kesi wa Mahakama ya Tanzania (e-CMS) pamoja
na mifumo mingine ikiwemo ile ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA).
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Mheshimiwa Rais,

Napenda kwa dhati kumshukuru saha‘Mhe. Jaji Mkuu na Mahakama
ya Tanzania kwa kuendelea kuishirikisha kikamilifu Ofisi yangu na wadau
wengine katika kutoa ushauri kwa taasisi mbalimbali na kwa umma kwa
ujumla kuhusiana na masuala mbalimbali ya kisheria kwenye Maadhimisho
ya Wiki ya Sheria ambayo hufanyika kila mwaka. Katika maadhimisho ya
Wiki ya Sheria nchini yaliyoanza tarehe 24-30 Januari, 2024 katika
kwa kushirikiana kikamilifu na wadau wengine, ilitoa ushauri na elimu kwa
umma kuhusu masuala mbalimbali ya kisheria. Miongoni mwa masuala
ambayo yamekuwa yakitolewa ushauri mara kwa mara katika wiki ya
sheria ni juu ya changamoto zinazohusiana na Haki Jinai kwa namna moja
au nyingine. Niwasihi wadau wote wa Haki Jinai tuendelee kushirikiana
kutoa elimu kwa umma kuhusu uzingatiaji wa utekelezaji wa sheria

zinazohusu Haki Jinai kwa ustawi wa Taifa letu.

Aidha, baada ya kupata muda wa kutosha kutembelea mabanda ya
wadau pale Nyerere Square tarehe 30.1.2024 na kubaini kwamba
wananchi wengi wanazidi kufurika kwenye mabanda hayo wakiwa na kero
za aina zile zile ambazo wamekuwa wakilalamikia kwa zaidi ya miaka kumi
nyuma kama ambavyo pia wanajitokeza na kuziibua kwenye ziara za
viongozi wa kisiasa na wakati mwingine hadi kwenye nyumba za ibada, ni
maoni yangu kwamba wakati umefika kwa Serikali kuwa na vituo jumuishi
vya kutoa huduma elekezi masaa ishirini na nne. Vituo hivyo, kwa kuanzia

na Kituo Kimoja katika Jiji la Dodoma viwe na kazi ya kuwapokea,
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kuwasikiliza wananchi na kuwapatia huduma elekezi ikiwa ni pamoja na
miongozo mahsusi ya kuwawezesha kupata suluhisho ya mabhitaji yao ya

kisheria.

Mheshimiwa Rais,

Ninayo heshima kubwa kukuomba kama mlezi Mkuu wa Ofisi yangu
na Taasisi za Serikali “zinazotoa huduma ya kisheria kwa wananchi
kuangalia namna-tutakavyowezeshwa kuanzisha Kituo cha Dodoma katika
Mwaka wa fedha 2024/25.

Mheshimiwa Rais,

Tunakupongeza sana kwa jinsi ambavyo Serikali imeendelea
kutekeleza kwa kasi kubwa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka
2023/2024, Mpango Mkakati wa Mahakama wa mwaka 2020/21-2024/25
na Agenda 2030 hususan lengo endelevu namba 16 linalohusu Amani,
Haki na Taasisi Madhubuti. Kujengwa kwa Vituo Jumuishi vya Utoleaji Haki
Mahakamani (IJCs) kumeiletea heshima Kubwa Tanzania na Mahakama
ya Tanzania ambapo miundombinu ya kisasa Mahakamani imechangia
kwa sehemu kubwa kutatua changamoto zilizokuwa zinaitatiza Mahakama
ya Tanzania kutoa Haki kwa wakati. Maboresho makubwa yamepunguza
idadi ya kesi za jinai na madai na Mahakama yetu imeanza kuvutia Utalii

wakiwemo wadau wa Nje wanaoomba kuja kujifunza.

lli kuendeleza azma yako ya kuona Ofisi yangu na Taasisi zote za

kisheria za Serikali nchini zinaondokana na changamoto ya miundombinu

15



kuwasikiliza wananchi na kuwapatia huduma: elekezi ikiwa ni pamoja na
miongozo mahsusi ya kuwawezesha kupata suluhisho ya mahitaji yao ya

kisheria.

Mheshimiwa Rais,

Ninayo heshima kubwa kukuomba kama mlezi Mkuu wa Ofisi yangu
na Taasisi za Serikali ~zinazotoa huduma ya kisheria kwa wananchi
kuangalia namna tutakavyowezeshwa kuanzisha Kituo cha Dodoma katika
Mwaka wa fedha 2024/25.

Mheshimiwa Rais,

Tunakupongeza sana kwa jinsi ambavyo Serikali imeendelea
kutekeleza kwa kasi kubwa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka
2023/2024, Mpango Mkakati wa Mahakama wa mwaka 2020/21-2024/25
na Agenda 2030 hususan lengo endelevu namba 16 linalohusu Amani,
Haki na Taasisi Madhubuti. Kujengwa kwa Vituo Jumuishi vya Utoleaji Haki
Mahakamani (IJCs) kumeiletea heshima Kubwa Tanzania na Mahakama
ya Tanzania ambapo miundombinu ya kisasa Mahakamani imechangia
kwa sehemu kubwa kutatua changamoto zilizokuwa zinaitatiza Mahakama
ya Tanzania kutoa Haki kwa wakati. Maboresho makubwa yamepunguza
idadi ya kesi za jinai na madai na Mahakama yetu imeanza kuvutia Utalii

wakiwemo wadau wa Nje wanaoomba kuja kujifunza.

lli kuendeleza azma yako ya kuona Ofisi yangu na Taasisi zote za

kisheria za Serikali nchini zinaondokana na changamoto ya miundombinu
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ya Ofisi ninawasilisha tena Ombi maalumu.' la Serikali kuendelea
kuimarisha miundombinu ya utoaji haki-kwa kutenga bajeti kwa ajili ya
kujenga Vituo Jumuishi vya Taasisi za Serikali zinazotoa Huduma za
Kisheria (Government Legal Institutions Integrated Centers — GLIICs) kwa
Kituo Kimoja Jumuishi kutumiwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Ofisi ya Wakili Mkuu' wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na
wadau wake. Vituo Jumuishi vinavyojengwa llemela Mwanza na Arusha
tayari vimeonesha - mwanga jinsi itakavyokuwa rahisi kwa Mawakili wa
Serikali kuvifikia _Vﬁuo Jumuishi vya Mahakama na kuwawezesha wadau
na wananchi wanaohitaji huduma ya taasisi hizo za Serikali kuhudumiwa
katika muda mfupi na kwa ubora wa hali ya juu. Aidha, Vituo hivyo
vitapunguza gharama za uendeshaji wa ofisi kwa wadau kwa kuepusha

ulazima wa kila taasisi kujenga au kupanga pango lake.

Mheshimiwa Rais,

Nimalizie kwa kutoa ahadi kwako Mhe. Rais na kwa Mhe. Jaji Mkuu
na wadau wengine kwamba Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
itaendelea kutoa ushirikiano kwa Mahakama inapotekeleza majukumu yake
ya Kikatiba ya utoaji haki na kwa namna ya pekee, kuhusu Haki Jinai. Ni rai
yangu kuwa, ili maboresho ya mfumo wa Haki Jinai yafanikiwe, wananchi
na wadau wenye dhamana ya kufika Mahakamani na kwa wadau wengine
kutoa Ushahidi na maelezo waungane nasi na kutoa ushirikiano wa dhati
katika michakato mbalimbali inayoendelea katika kuboresha Mfumo wa

Haki Jinai na Taasisi zinazohusika. Pia, nikumbushe tu kwamba jitihada
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hizi zote zitazaa matunda kwa kila mdau wakiwemo wananchi kuepukana
na vitendo vya rushwa ambayo ni adui mkUbWa wa HAKI.
NINAWATAKIA HERI YA MWAKA MPYA 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA ...........

Asanteni kwa kunisikiliza

Jaji Dkt. Efiezer Mbuki Feleshi
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI
01.02.2024
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